Thiết thực tổ chức các hoạt động hưởng ứng Tháng Công nhân năm 2019; hướng tới kỷ niệm 90 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929 - 28/7/2019), Liên đoàn Lao động tỉnh Lạng Sơn đã ban hành Kế hoạch truyền thông về công tác Dân số - Kế hoạch hóa gia đình - Sức khỏe sinh sản; chính sách, pháp luật về BHXH, BHYT, BHTN cho công nhân lao động trong doanh nghiệp nhân dịp “Tháng Công nhân” năm 2019. Đối tượng tham gia truyền thông là công nhân lao động trực tiếp tại các công đoàn cơ sở khối doanh nghiệp trực thuộc Liên đoàn Lao động tỉnh, Liên đoàn Lao động thành phố, huyện Cao Lộc.
Thông qua buổi truyền thông nhằm tiếp tục triển khai mô hình “Sức khỏe của bạn” của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam; tư vấn, giúp cho đoàn viên, người lao động nắm bắt những kiến thức, thông tin cần thiết về công tác dân số - kế hoạch hóa gia đình, chăm sóc sức khỏe sinh sản; chính sách, pháp luật về BHXH, BHYT, BHTN, đồng thời tiến hành khám phụ khoa, nam khoa cho công nhân lao động, rà soát ung thư cổ tử cung cho lao động nữ,… góp phần mang lại quyền lợi về thể chất, tinh thần cho đoàn viên, người lao động trong doanh nghiệp.
Tin: Hoàng Thị Cúc
Liên đoàn Lao động tỉnh