Điều lệ Công đoàn Việt Nam sửa đổi, bổ sung đã được Đại hội XI CĐVN thông qua. Dự thảo hướng dẫn thi hành Điều lệ có khoảng 20 vấn đề được điều chỉnh, bổ sung so với Điều lệ cũ. Tại Hội thảo, các đại biểu tập trung cho ý kiến vào các nội dung: Đối tượng kết nạp đoàn viên; thủ tục kết nạp, công nhận, trao thẻ, chuyển sinh hoạt đối với đoàn viên; quyền của đoàn viên nơi chưa có CĐCS; khen thưởng và kỉ luật cán bộ CĐ; huy hiệu CĐ; các cấp CĐ, các loại hình CĐ cấp trên trực tiếp cơ sở; điều kiện thành lập CĐCS ghép tại nhiều DN; trình tự thành lập CĐCS, CĐ cấp trên trực tiếp cơ sở...
Phát biểu tại Hội thảo, Trưởng Ban Tổ chức TLĐ Trần Văn Thuật nhấn mạnh: Mặc dù Điều lệ CĐVN sửa đổi, bổ sung chưa chính thức ban hành, nhưng việc tổ chức hội thảo lấy ý kiến vào dự thảo hướng dẫn thể hiện sự chủ động và nhằm kịp thời tháo gỡ vướng mắc trong thực tế tại các cấp CĐ để Luật Công đoàn và Điều lệ CĐVN thực sự khả thi.
Nguồn congdoanvn.org.vn