Đoàn công tác làm việc với Xí nghiệp quản lý và khai thác công trình đường bộ
Tại buổi làm việc, sau khi nghe đồng chí trưởng đoàn quán triệt nội dung, ý nghĩa, tầm quan trọng của việc vận động các đơn vị tham gia tổ chức Đảng, vai trò của tổ chức Đảng và tổ chức Công đoàn trong các Doanh nghiệp, các đơn vị đã trình bày về tình hình sản xuất kinh doanh, những thuận lợi khó khăn trong việc quản lý công nhân cũng như các vấn đề liên quan, đồng thời nêu rõ một số nội dung, trong đó Xí nghiệp quản lý và khai thác công trình đường bộ Bắc Giang – Lạng Sơn hiện đã có tổ chức Đảng và tổ chức Công đoàn nhưng sinh hoạt theo Tổng công ty đóng tại Đà Nẵng, do vậy không tham gia cùng địa phương; Công ty Nguyệt Dương hiện có 15 công nhân nhưng hoạt động cầm chừng, vì là sản xuất gỗ bóc nên công việc không được thường xuyên. Công ty TNHH Nhật Tiến đã có tổ chức Công đoàn và hứa sẽ cố gắng vận động thành lập tổ chức Đảng trong thời gian sớm nhất. Còn đối với Công ty TNHH Chính Bang, hiện có số lượng công nhân trên 100 người, trong đó có 15 công nhân đóng Bảo hiểm xã hội, phấn đấu trong tháng 6 sẽ thành lập tổ chức Công đoàn trong công ty.
Kết luận buổi làm việc đồng chí Trưởng đoàn đã nhắc nhở các đơn vị chấp hành tốt quy định về sản xuất kinh doanh, chấp hành tốt nghĩa vụ thuế và các hoạt động gắn với địa phương, đồng thời đối với các đơn vị chưa thành lập tổ chức Đảng và Công đoàn cần nhanh chóng thực hiện các bước để tiến hành thành lập trong tháng 6 năm 2024. Đối với Xí nghiệp quản lý và khai thác công trình đường bộ Bắc Giang – Lạng Sơn tiếp tục vận động công nhân tham gia tổ chức Đảng và đến khi ổn định các tuyến đường có thể thành lập Đảng bộ công ty và đưa về địa phương quản lý./.
Tin & ảnh: Hoàng Hà - LĐLĐ huyện Hữu Lũng